BGP

Tin tức

Sợi quang đơn mode (SMF): Khả năng cao hơn và khả năng chống chịu trong tương lai tốt hơn

Như chúng ta đã biết, sợi quang đa mode thường được chia thành OM1, OM2, OM3 và OM4. Sau đó, làm thế nào về sợi đơn mode? Trên thực tế, các loại sợi quang đơn mode có vẻ phức tạp hơn nhiều so với sợi quang đa mode. Có hai nguồn thông số kỹ thuật chính của sợi quang đơn mode. Một là dòng ITU-T G.65x, và một là IEC 60793-2-50 (được xuất bản là BS EN 60793-2-50). Thay vì tham khảo cả thuật ngữ ITU-T và IEC, tôi sẽ chỉ đề cập đến ITU-T G.65x đơn giản hơn trong bài viết này. Có 19 thông số kỹ thuật sợi quang đơn mode khác nhau được xác định bởi ITU-T.

Mỗi loại có lĩnh vực ứng dụng riêng và sự phát triển của các thông số kỹ thuật sợi quang này phản ánh sự phát triển của công nghệ hệ thống truyền dẫn từ việc lắp đặt sợi quang đơn mode sớm nhất cho đến ngày nay. Lựa chọn đúng cho dự án của bạn có thể rất quan trọng về mặt hiệu suất, chi phí, độ tin cậy và an toàn. Trong bài đăng này, tôi có thể giải thích thêm một chút về sự khác biệt giữa các thông số kỹ thuật của dòng sản phẩm cáp quang đơn mode G.65x. Hi vọng sẽ giúp bạn đưa ra quyết định đúng đắn.

G.652

Sợi ITU-T G.652 còn được gọi là SMF tiêu chuẩn (sợi đơn mode) và là loại sợi được triển khai phổ biến nhất. Nó có bốn biến thể (A, B, C, D). A và B có đỉnh nước. C và D loại bỏ đỉnh nước để hoạt động phổ đầy đủ. Các sợi G.652.A và G.652.B được thiết kế để có bước sóng không tán sắc gần 1310 nm, do đó chúng được tối ưu hóa để hoạt động trong dải 1310 nm. Chúng cũng có thể hoạt động trong dải 1550 nm, nhưng nó không được tối ưu hóa cho vùng này do độ phân tán cao. Các sợi quang này thường được sử dụng trong các hệ thống mạng LAN, MAN và mạng truy nhập. Các biến thể gần đây hơn (G.652.C và G.652.D) có pic nước giảm cho phép chúng được sử dụng trong vùng bước sóng từ 1310 nm đến 1550 nm hỗ trợ truyền đa kênh theo bước sóng thô (CWDM).

G.653

Sợi quang đơn mode G.653 được phát triển để giải quyết mâu thuẫn giữa băng thông tốt nhất ở một bước sóng và suy hao thấp nhất ở bước sóng khác. Nó sử dụng một cấu trúc phức tạp hơn trong vùng lõi và một vùng lõi rất nhỏ, và bước sóng của độ phân tán sắc độ 0 đã được dịch chuyển lên đến 1550 nm để trùng với mức suy hao thấp nhất trong sợi. Do đó, sợi G.653 còn được gọi là sợi chuyển dịch phân tán (DSF). G.653 có kích thước lõi giảm, được tối ưu hóa cho các hệ thống truyền đơn mode đường dài sử dụng bộ khuếch đại sợi quang pha tạp erbium (EDFA). Tuy nhiên, nồng độ công suất cao của nó trong lõi sợi quang có thể tạo ra các hiệu ứng phi tuyến. Một trong những rắc rối nhất, trộn bốn sóng (FWM), xảy ra trong hệ thống ghép kênh phân chia theo bước sóng dày đặc (CWDM) với độ phân tán màu bằng không, gây ra nhiễu xuyên âm không chấp nhận được và giao thoa giữa các kênh.

G.654

Các thông số kỹ thuật của G.654 có tên “đặc điểm của cáp quang và cáp quang đơn mode được cắt bỏ.” Nó sử dụng kích thước lõi lớn hơn được làm từ silica tinh khiết để đạt được hiệu suất đường dài tương tự với độ suy hao thấp trong dải tần 1550-nm. Nó cũng thường có độ phân tán sắc cao ở 1550 nm, nhưng hoàn toàn không được thiết kế để hoạt động ở 1310 nm. Sợi G.654 có thể xử lý các mức công suất cao hơn từ 1500 nm đến 1600 nm, chủ yếu được thiết kế cho các ứng dụng dưới biển dài ngày.

G.655

G.655 được gọi là sợi quang dịch chuyển phân tán khác 0 (NZDSF). Nó có một lượng phân tán màu nhỏ, được kiểm soát trong dải C (1530-1560 nm), nơi các bộ khuếch đại hoạt động tốt nhất và có diện tích lõi lớn hơn so với sợi G.653. Sợi NZDSF khắc phục các vấn đề liên quan đến trộn bốn sóng và các hiệu ứng phi tuyến khác bằng cách di chuyển bước sóng phân tán 0 ra bên ngoài cửa sổ hoạt động 1550 nm. Có hai loại NZDSF, được gọi là (-D) NZDSF và (+ D) NZDSF. Chúng có độ dốc âm và dương tương ứng so với bước sóng. Hình ảnh sau đây mô tả các đặc tính phân tán của bốn loại sợi quang đơn mode chính. Độ phân tán màu điển hình của sợi quang tuân theo G.652 là 17ps / nm / km. Sợi G.655 chủ yếu được sử dụng để hỗ trợ các hệ thống đường dài sử dụng truyền dẫn DWDM.

G.656

Cũng như các sợi hoạt động tốt trên nhiều bước sóng, một số được thiết kế để hoạt động tốt nhất ở các bước sóng cụ thể. Đây là G.656, còn được gọi là Sợi phân tán trung bình (MDF). Nó được thiết kế để truy cập cục bộ và sợi quang đường dài hoạt động tốt ở bước sóng 1460 nm và 1625 nm. Loại sợi quang này được phát triển để hỗ trợ các hệ thống đường dài sử dụng truyền dẫn CWDM và DWDM trên dải bước sóng xác định. Đồng thời, nó cho phép triển khai CWDM dễ dàng hơn ở các khu vực đô thị và tăng dung lượng cáp quang trong hệ thống DWDM.

G.657

Sợi quang G.657 nhằm tương thích với sợi quang G.652 nhưng có hiệu suất độ nhạy uốn cong khác nhau. Nó được thiết kế để cho phép các sợi uốn cong mà không ảnh hưởng đến hiệu suất. Điều này đạt được thông qua một rãnh quang học phản xạ ánh sáng đi lạc trở lại lõi, thay vì nó bị mất trong lớp phủ, cho phép sợi quang bị uốn cong nhiều hơn. Như chúng ta đã biết, trong ngành truyền hình cáp và FTTH, rất khó để kiểm soát bán kính uốn cong tại hiện trường. G.657 là tiêu chuẩn mới nhất cho các ứng dụng FTTH, và cùng với G.652 là tiêu chuẩn phổ biến nhất được sử dụng trong các mạng cáp quang cuối cùng.

Từ đoạn văn trên, chúng ta biết rằng các loại sợi quang đơn mode khác nhau có ứng dụng khác nhau. Vì G.657 tương thích với G.652, một số nhà lập kế hoạch và cài đặt thường có khả năng bắt gặp chúng. Trên thực tế, G657 có bán kính uốn cong lớn hơn G.652, đặc biệt thích hợp cho các ứng dụng FTTH. Và do các vấn đề của G.643 được sử dụng trong hệ thống WDM, nó hiện hiếm khi được triển khai, được thay thế bởi G.655. G.654 chủ yếu được sử dụng trong ứng dụng dưới biển. Theo đoạn văn này, tôi hy vọng bạn đã hiểu rõ về các sợi đơn mode này, từ đó có thể giúp bạn đưa ra quyết định đúng đắn.


Thời gian đăng: 09-03-2021